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SHERIA YA USIMAMIZI WA MAAFA, 

(NA. 6 YA MWAKA 2022) 

_______ 

 

KANUNI 
______ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 40) 

______ 

 
KANUNI ZA USIMAMIZI WA MAAFA ZA MWAKA 2022 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI  

 
Jina.  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Usimamizi wa Maafa za Mwaka 2022. 
  
Tafsiri  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

Na. 6 ya  

mwaka  

2022 

 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha  

utahitaji vinginevyo- 

“Divisheni” ina maana sawa na maana iliyotolewa kwenye 

Sheria. 

“jeshi” maana yake ni Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania, Jeshi la Polisi Tanzania, Jeshi la Uhamiaji, Jeshi 

la Magereza na Jeshi la Zima Moto na Uokoaji; 

“Katibu Mkuu” ina maana sawa na maana iliyotolewa 

kwenye Sheria;  

“Kituo” maana yake ni sawa kama ilivyotolewa kwenye 

Sheria; 

“makundi maalum” inajumuisha watoto, wajawazito, 

wazee, watu wenye ulemavu, watu wenye utapiamlo, 

wakimbizi, wahamiaji wa ndani, watu wenye magonjwa ya 

muda mrefu na upungufu wa kinga; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Usimamizi wa Maafa; 

“usaidizi wa kijeshi kwa mamlaka za kiraia” maana yake 

ni usaidizi unaotolewa kwa mamlaka za kiraia na 

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania katika 

usimamizi wa maafa; na  

“Waziri” inamaana sawa na maana iliyotolewa kwenye 

Sheria. 
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SEHEMU YA PILI 

KITUO CHA OPARESHENI NA MAWASILIANO YA DHARURA 

  
Kituo cha 

Oparesheni na 

Mawasiliano 

ya Dharura 

 

 

 3.-(1) Kituo kilichoanzishwa kwa mujibu wa 

kifungu cha 5 cha Sheria, kitafanya kazi masaa ishirini na 

nne wakati wa dharura na kwa muda wa kawaida wa saa 

za kazi wa Serikali pasipokuwa na dharura chini ya 

usimamizi wa Divisheni. 

 (2)  Katika kila chumba cha oparesheni cha Kituo, 

kutakuwa na vifaa na mifumo mbalimbali ya teknolojia ya 

habari na mawasiliano kwa kadri vitakavyohitajika, na 

vitajumuisha- 

(a) ramani ambazo zitawezesha eneo la maafa 

kuonekana vizuri ikijumuisha topografia au 

sura ya eneo husika, miundombinu muhimu 

ikiwemo barabara, reli, maji, nishati, 

mawasiliano, majengo ya umma, makazi, 

shughuli za kiuchumi ikiwemo kilimo, uvuvi na 

ufugaji, viwanda na maliasili  zilizobainishwa 

ipasavyo; 
 (b) taarifa ya mwenendo wa hali mbaya ya hewa, 

milipuko ya magonjwa kwa binadamu na 

wanyama, wadudu waharibifu wa mazao na 

majanga mengine kadri yatakavyojitokeza;  

(c) ubao unaoonesha takwimu za maafa, orodha ya 

wadau,  vifaa vya utafutaji na uokoaji na vifaa 

vya misaada ya huduma ya kibinadamu; 

(d) luninga inayoonyesha picha za satelaiti ya hali 

ya eneo la maafa; 

(e) mifumo ya kiteknolojia ya habari ya 

mawasiliano na ya kijiografia kwa ajili ya 

ufuatiliaji wa mwenendo wa majanga, 

uchambuzi wa hali hatarishi na utoaji wa 

tahadhari ya mapema; na 

(f) wasifu wa maeneo mbalimbali unaoonesha aina 

ya majanga yanayoweza kutokea katika maeneo 

hayo. 
  
Kazi za Kituo  4. Kazi za Kituo zitakuwa- 

(a) kupokea, kuchambua na kusambaza taarifa za 
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maafa ndani na nje ya Nchi na taarifa kutoka 

katika vituo vya kisekta; 

(b) kuandaa taarifa za tahadhari ya mapema 

zinazohusu maafa ya kitaifa; 

(c) kuratibu na kudhibiti oparesheni za maafa 

kitaifa; 

(d) kuandaa itifaki kwa ajili ya usimamizi wa Kituo 

wakati wa hali ya dharura na hali ya dharura 

inayotazamiwa; 

(e) kuratibu na kuanzisha vituo vidogo vya 

oparesheni kwenye maeneo yaliokumbwa na 

maafa; 

(f) kufuatilia mwenendo wa janga na kukadiria 

eneo litakapotokea pamoja na kiwango cha 

madhara kwa maisha, miundombinu na 

mazingira na kushauri ipasavyo; 

(g) kuandaa mfumo wa jukwaa la teknolojia ya 

mtandao wa tovuti ya mawasiliano wenye 

kutumia taarifa za jiografia kwa ajili ya kutoa 

tahadhari ya mapema kwa wakati na eneo 

husika; 

(h) kuratibu na kusambaza taarifa zinazohusu 

masuala ya maafa; 

(i) kushirikiana na vituo vya kisekta katika ngazi 

ya taifa, mikoa na wilaya ili kuhakikisha 

vinakuwa na mifumo ya kutoa na kupokea 

taarifa za majanga mbalimbali inayoendana na 

mahitaji ya Kituo cha Taifa; na 

(j) kushirikiana na vituo vya kikanda na kimataifa 

kwa dharura zinazovuka mipaka. 
  
Uamshaji wa 

Kituo 
 5.-(1)  Kituo kitafanya kazi kwa kuzingatia taratibu 

za kuamsha na kuzima kama inavyohitajika ili  kuchukua 

hatua za haraka wakati wa dharura . 

 (2)  Uamshaji wa Kituo kwa sehemu au kamili 

utazingatia Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na 

Dharura kwa kufuata mfumo wa ngazi tatu za uamshaji 

kituo kama ifuatavyo- 

(a) endapo tukio la dharura litasimamiwa na ngazi 

ya mkoa au wilaya, idara moja au zaidi pamoja 
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na taasisi za serikali katika eneo husika, sehemu 

ya Kituo itaamshwa kufuatilia hali ya tukio; 

(b) endapo dharura itahitaji nguvu kubwa na 

rasilimali za ziada kutoka serikali kuu, idara na 

taasisi mbalimbali, Kituo kitaamshwa sehemu 

au chote ili kiweze kuratibu hali ya kukabili 

janga na maafa yaliyotokea; 

(c) endapo dharura itahitaji uratibu mkubwa na 

rasilimali nyingi kutoka idara na taasisi za 

serikali na kuhitaji msaada wa nchi nyingine au 

mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu ya 

kimataifa, Kituo chote kitaamshwa ili kiweze 

kuratibu hatua za kukabiliana na hali. 

  
Uanzishwaji 

wa vituo vya 

kisekta katika 

ngazi ya 

Taifa, na vituo 

vya mikoa na 

Wilaya vya 

majanga 

mbalimbali. 

 6.-(1) Uanzishwaji wa vituo vya kisekta katika 

ngazi ya taifa, mkoa na wilaya utafanyika chini ya 

usimamizi wa ngazi husika kwa kushirikiana na Kituo.  

 (2) Kituo katika ngazi ya mkoa na wilaya 

kitakachoanzishwa kitahusika na ufuatiliaji wa matukio ya 

majanga ya aina zote. 

 (3) Vituo vya kisekta vitakavyoanzishwa katika 

ngazi ya taifa, mkoa na wilaya vitafanya kazi masaa 

ishirini na nne wakati wa dharura, endapo hakuna dharura 

muda wa vituo kufanya kazi utakuwa kwa kadri 

itakavyoamuliwa na sekta husika. 

 (4)  Vituo vya kisekta vitakuwa na jukumu la 

kupokea taarifa za tahadhari za mapema zilizotolewa na 

Kituo na kusambaza katika ngazi husika kwa wananchi.  

 (5) Vituo vya kisekta vitakuwa na jukumu la 

kuandaa takwimu za matukio ya majanga, madhara 

yaliyotokea, shughuli zilizofanyika kukabili maafa pamoja 

na misaada iliyotolewa kwa waathirika na kuwasilisha 

taarifa kwa Katibu Mkuu kupitia kamati katika ngazi 

husika.  

 (6) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) taasisi, idara 

au mamlaka iliyoanzisha kituo cha dharura inawajibika 

kuwasilisha maombi ya kuunganisha kituo hicho na Kituo 

kwa Katibu Mkuu ikieleza mahali kituo kilipo, jukumu 

linalotekelezwa na uwezo wa kituo. 
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SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI NA URATIBU WA MAAFA 
  
Utaratibu wa 

utekelezaji wa 

mamlaka ya 

Waziri  

 7.-(1) Katika kutekeleza mamlaka yake kwa mujibu 

wa kifungu cha 6 cha Sheria, Waziri atazingatia utaratibu 

ufuatao: 

(a)  kutoa tangazo kwa umma katika namna 

iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni 

hizi- 

(i) la kuwataka wananchi kuondoka 

kwenye eneo la maafa au hatarishi au 

kuwazuia wananchi kuondoka eneo 

husika ili kuwalinda dhidi ya maafa 

kupitia Gazeti la Serikali na vyombo 

vya habari vinavyopatikana katika eneo 

husika au kupitia njia nyingine zozote 

zinazofahamika katika eneo husika; 

(ii) kusimamisha au kuzuia uuzaji wa vileo, 

vinywaji, silaha, milipuko, au vitu 

vingine ambavyo vitaonekana 

havipaswi kuwa kwenye maeneo ya 

maafa; 

(b) kabla ya kuamuru matumizi ya rasilimali za 

idara, taasisi au mamlaka za serikali  wakati wa 

shughuli za dharura, Waziri atazingatia 

yafuatayo: 

(i) rasilimali hiyo iwe imeainishwa na Kamati 

Elekezi ya Kitaifa ya usimamizi wa maafa 

kuwa itumike. 

(ii) ataijulisha idara, taasisi au mamlaka husika 

kuhusu nia ya Serikali kutumia rasilimali 

husika; 

(c) endapo rasilimali ya taasisi, idara au mamlaka 

iliyochukuliwa kwa amri ya Waziri na 

kutumika wakati wa shughuli za dharura ipo 

katika hali nzuri, inaweza kurejeshwa kwa 

idara, taasisi au mamlaka husika mara baada ya 

shughuli za kukabili maafa kukamilika;  

(d) maelekezo ya Waziri kwa idara, taasisi au 

mamlaka kuhusu shughuli za usimamizi wa 
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maafa yatajumuisha shughuli inayopaswa 

kutekelezwa, namna ya kuitekeleza, muda na 

mahali pa utekelezaji.  

(e) endapo maelekezo yaliyotolewa kwa mujibu wa 

aya (d) ya kanuni hii hayakutekelezwa ndani ya 

muda uliobainishwa bila sababu za msingi, 

Wizara itatekeleza kazi hizo au Waziri anaweza 

kuelekeza kazi hizo zitekelezwe na taasisi, 

idara au mamlaka nyingine kadri 

itakavyoonekana inafaa; 

(f)  taasisi, idara au mamlaka iliyotekeleza 

shughuli kwa maelekezo ya Waziri kwa mujibu 

wa aya (e), itapaswa kubainisha gharama 

zilizotumika na kuziwasilisha kwa Waziri; 

(g)  kwa kuzingatia aya (h) ya kanuni hii, mara 

baada ya Waziri kupokea gharama zilizotumika 

kutoka kwa taasisi, idara au mamlaka, 

ataziwasilisha kwa taasisi, idara au mamlaka 

ambayo ilipaswa kutekeleza jukumu hilo, na 

gharama husika zitakuwa ni deni kwa taasisi, 

idara au mamlaka hiyo.  
  
Makazi ya 

waathirika 

 

 8.-(1) Divisheni itaandaa na kutunza orodha ya 

makazi au vituo vinavyoweza kutumika kama makazi 

baada ya taarifa ya tahadhari kutolewa au baada ya janga 

kutokea. 

 (2) Orodha ya makazi ya waathirika itajumuisha 

yafuatayo- 

(a) aina ya makazi; 

(b) vifaa na miundombinu katika kila makazi; 

(c) ubora wa kila makazi  yanayopaswa 

kutumika baada ya taarifa ya tahadhari 

kutolewa au baada ya janga kutokea; na 

(d) muda na masharti ya matumizi ya makazi  

katika mazingira yaliyobainishwa katika 

aya (c). 
  
Utoaji taarifa 

za usimamizi 

wa maafa 

 9.-(1) Taarifa za kila robo mwaka za usimamizi wa 

maafa  au taarifa nyingine za usimamizi wa maafa za 

kamati za wataalam za mikoa za usimamizi wa maafa, 
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kamati za wataalam za jiji, manispaa, miji na wilaya za 

usimamizi wa maafa, kamati za kata za usimamizi wa 

maafa na kamati za vijiji au mitaa za usimamizi wa maafa  

zitajumuisha yafuatayo-  

(a) mipango na programu za usimamizi wa maafa 

zinazotekelezwa; 

(b) hatua zilizochukuliwa katika kutekeleza 

matakwa ya mipango iliyoandaliwa kwa mujibu 

wa ya (a); na 

(c) oparesheni za dharura na misaada yote 

iliyoombwa na kutolewa kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli za maafa katika eneo 

husika. 

 (2) Taarifa kuhusu oparesheni za dharura 

itakayoandaliwa kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1) (c) 

itakuwa kama ilivyoinishwa katika Jedwali la Kwanza la 

Kanuni hizi. 
  
Uwasilishaji 

wa taarifa 
 10.-(1) Taarifa zilizoandaliwa kwa mujibu wa 

kanuni ya 9 - 

(a) ikiwa ni taarifa ya kamati za vijiji au mitaa za 

usimamizi wa maafa, zitawasilishwa kwa 

kamati za kata za usimamizi wa maafa ndani ya 

siku saba baada ya robo mwaka kuisha; 

(b) ikiwa ni taarifa ya kamati za kata za usimamizi 

wa maafa, zitawasilishwa kwa kamati za 

wataalam za jiji, manispaa, miji na wilaya za 

usimamizi wa maafa ndani ya siku saba baada 

ya robo mwaka kuisha; 

(c) ikiwa ni taarifa ya kamati za wataalam za jiji, 

manispaa, miji na wilaya za usimamizi wa 

maafa, zitawasilishwa kwa kamati za wataalam 

za mikoa za usimamizi wa maafa ndani ya siku 

saba baada ya robo mwaka kuisha; 

(d) ikiwa ni taarifa ya Kamati za Wataalam za 

Mikoa za Usimamizi wa Maafa, zitawasilishwa 

kwa Kamati ya Wataalam ya Kitaifa ya 

Usimamizi wa Maafa ndani ya siku saba tangu  

robo mwaka kuisha. 
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Utaratibu wa 

matumizi ya 

fedha za 

Mfuko wa 

Taifa wa 

Usimamizi wa 

Maafa 

 11.-(1) Fedha za Mfuko wa Taifa wa Usimamizi 

wa Maafa ulioanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 34 

cha Sheria, zitatumika kwa shughuli za usimamizi wa 

maafa pekee kwa kuzingatia utaratibu ufuatao- 

(a) katika kuzuia na kupunguza madhara ya 

majanga, yafuatayo yatazingatiwa:  

(i) kutoa elimu kwa umma kuhusu njia za 

kuzuia na kupunguza madhara; 

(ii) kuunda na kujenga uwezo kwa timu za 

dharura za utayari wa kujiandaa na 

kukabiliana na majanga; 

(iii) kufanya tathmini ya vihatarishi vya 

majanga katika jamii; 

(iv)  kuandaa mipango ya dharura ya 

kuzuia, kupunguza madhara, kujiandaa 

na kukabili majanga; 

(v) kuandaa mifumo jumuishi ya kupeana 

taarifa za tahadhari za mapema; 

(vi)  kuwezesha ujenzi wa miundombinu 

itakayosaidia kuzuia au kupunguza 

madhara ya majanga; 

(vii)  kuwezesha upatikanaji wa bidhaa au 

huduma zitakazosaidia kuimarisha 

mfumo wa maisha ya jamii ambayo iko 

katika hatari ya kuathirika na majanga; 

(viii)  shughuli nyingine za usimamizi wa 

maafa zinazohusiana na kuratibu, 

kuzuia na kupunguza madhara ya 

majanga; 

(b) katika kujiandaa kwa ajili ya maafa 

yanayoweza kutokea yafuatayo yatazingatiwa:  

(i) kujenga uwezo wa vifaa, utaalam na 

mazoezi kwa kamati za usimamizi wa 

maafa na timu za kukabiliana na maafa; 

(ii) kuimarisha mfumo wa mawasiliano na 

utoaji wa tahadhari ya mapema; 

(iii) kuandaa mipango na miongozo ya 

kujiandaa na kukabiliana na maafa; 

(iv)  kutoa taarifa ya tahadhari ya mapema;  
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(v)  kutoa elimu kwa umma kuhusu njia za 

kujiandaa kwa ajili ya maafa 

yanayoweza kutokea; 

(vi)  utafutaji wa rasilimali; na 

(vii)  shughuli nyingine zinazohusiana na 

uratibu na kujiandaa kwa ajili ya 

kukabiliana na maafa yanayoweza 

kutokea. 

(c)  katika kukabaliana na maafa yanapotokea, 

yafuatayo yatazingatiwa: 

(i) utoaji wa tahadhari ya mapema; 

(ii) kufanya tathmini ya haraka ya madhara 

na mahitaji ya waathirika;  

(iii) utafutaji na uokoaji na kuhamisha 

watu; 

(iv)  ugawaji wa misaada ya kibinadamu; 

(v)  ujenzi wa makazi ya muda; 

(vi)  kutoa elimu kwa umma kuhusu njia za 

kukabiliana na maafa yanayoweza 

kusababishwa na matokeo yake; na 

(vii)  shughuli nyingine zinazohusiana na 

uratibu na kukabiliana na maafa pale 

yanapotokea. 

(d)  katika kurejesha hali baada ya maafa, 

yafuatayo yatazingatiwa:  

(i) kufanya tathmini ya mahitaji baada ya 

maafa; 

(ii) kujenga upya miundombinu 

iliyoharibika sana; 

(iii) kuhuisha  kurejesha huduma za 

kiuchumi na kijamii ili kuboresha 

mifumo ya maisha ya eneo 

lililoathirika; 
 (iv)  kutoa elimu kwa umma kuhusu njia za 

kurejesha hali kuwa bora zaidi; na 

(v)  shughuli nyingine zinazohusiana na 

uratibu na kurejesha hali baada ya 

maafa kutokea. 

 (2)  Matumizi ya fedha za Mfuko wa Taifa wa 

Usimamizi wa Maafa kwa shughuli zilizobainishwa 
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kwenye kanuni ndogo ya (1) (a) na (b) hayatazidi asilimia 

ishirini na tano kwa mwaka wa fedha husika. 
  
Majukumu ya 

Serikali za 

Mitaa 

 12. Kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakuwa na 

jukumu la- 

(a) kuandaa programu za taarifa kwa umma kwa 

lengo la: 

(i) kuelimisha umma kujilinda dhidi ya 

majanga; 

(ii) kuelimisha umma kuhusu hatua za 

awali za kukabiliana na majanga 

katika makazi, maeneo ya umma au 

katika jamii; 

(iii) kupunguza madhara, kuokoa maisha, 

kulinda mali na mazingira wakati wa 

matukio ya maafa; na 

(iv)  kuzuia matukio hatarishi kutofikia 

hatua ya kuwa maafa; 

(b) kutenga na kutambua maeneo maalum 

yatakayotumika kwa ajili ya makazi ya muda 

wakati wa maafa; na 

(c) kushughulikia na kuratibu dharura ambazo si 

maafa ya kitaifa. 
  
Majukumu ya 

taasisi za 

Serikali 

 13. Isipokuwa kwa mujibu wa Sheria, kila taasisi 

ya serikali na taasisi ya kisekta inayojihusisha na shughuli 

za usimamizi wa maafa- 

(a) itachukua juhudi za makusudi na zinazofaa 

katika kuandaa mpango wa usimamizi wa 

maafa; 

(b) itaandaa na kutekeleza programu za mafunzo 

kwa watumishi wake na mtu mwingine 

kuhusiana na utoaji wa huduma muhimu na 

taratibu za kuzingatiwa wakati wa kukabiliana 

na maafa na kurejesha hali; 

(c) itatoa elimu kwa umma kuhusu vihatarishi kwa 

usalama na utayari wa kukabiliana na majanga; 

(d) wakati wa tukio la maafa: 

(i) itagawa majukumu ya usimamizi wa 

maafa kwa wadau mbalimbali na 
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kuratibu utekelezaji wake; 

(ii) itachukua hatua za haraka za kukabiliana 

na maafa na kutoa misaada; 

(iii) itawezesha upatikanaji na usambazaji wa  

bidhaa na huduma muhimu; 

(iv) itahakikisha uwepo wa mawasiliano ya 

kimkakati; na 

(v) itafanya jambo lolote linalotakiwa kwa 

kuzingatia programu za usimamizi wa 

maafa. 
  
Mpango wa 

Usimamizi wa 

Maafa na 

Mpango wa 

Mwendelezo 

wa Huduma 

wakati wa 

Dharura ya 

Kitaifa 

 14.-(1) Mpango wa Usimamizi wa Maafa na 

Mpango wa Mwendelezo wa Huduma wakati wa Dharura 

ya Kitaifa uliyoandaliwa kwa mujibu wa kifungu cha 10 

(1) (f) cha Sheria utajumuisha yafuatayo- 

(a) taasisi mbalimbali na majukumu yao; 

(b) uwezo wa taasisi kukabiliana na dharura; 

(c) majukumu ya kiuratibu; 

(d) mpangilio wa kitaasisi; 

(e) matamko na udhibiti wa matukio ya maafa; 

(f) taratibu za kiutendaji; 

(g) taratibu za mawasiliano; 

(h) taratibu za tahadhari ya mapema; 

(i) huduma za kibinadamu kwa waathirika; 

(j) utafutaji wa rasilimali; 

(k) ufuatiliaji na tathmini; 

(l) huduma ya afya ya akili  na kisaikolojia; 

(m) majaribio ya utayari wa kukabiliana na 

matukio ya maafa; 

(n) tathmini baada ya maafa; 

(o) uendelezaji wa tafiti, elimu na tathmini za 

usimamizi wa maafa; 

(p) ujuzi asilia unaohusu  usimamizi wa maafa; na 

(q) mipango mingine ya kisekta iliyohuishwa 

kulingana na mahitaji. 

 (2) Pale ambapo Mpango wa Usimamizi wa Maafa 

wa Mwendelezo wa Huduma wakati wa Dharura 

hautakamilisha shughuli za kukabiliana na dharura 

iliyotokea, sekta husika zitawajibika kuzingatia hatua za 

kurejesha hali kuwa bora zaidi kwa kutenga bajeti katika 
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mwaka wa fedha unaofuata. 
  
Ngazi za 

kushughulikia 

maafa 

 15.-(1) Kutakuwa na ngazi tatu za kushughulikia 

maafa kama ifuatavyo-  

(a) maafa ya ngazi ya wilaya endapo yataathiri 

wilaya moja pekee na kwamba, halmashauri 

iliyoathiriwa ina uwezo wa kukabiliana nayo 

bila kuhitaji msaada kutoka halmashauri 

nyingine au mamlaka nyingine za Serikali;  

(b) maafa ya ngazi ya mkoa endapo yataathiri 

zaidi ya Wilaya moja katika mkoa husika na 

kwamba, mkoa huo una uwezo wa 

kukabiliana nayo bila kuhitaji msaada kutoka 

mkoa mwingine au mamlaka nyingine za 

Serikali; na  

(c) maafa ya ngazi ya Taifa endapo yataathiri 

zaidi ya mkoa mmoja na kwamba, mikoa 

iliyoathiriwa haina uwezo wa kukabiliana 

nayo bila msaada kutoka ngazi ya taifa. 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

ngazi ya juu inaweza kushughulikia maafa yaliyojitokeza 

katika ngazi yoyote endapo kutakuwa na sababu mahsusi 

au kwa kuzingatia chanzo au ukubwa wa madhara 

yaliyojitokeza ili kukabili au kurejesha hali. 
  
Tathmini ya 

eneo la maafa  
 16.-(1)  Endapo kuna  tishio au tukio la maafa 

Divisheni itaratibu yafuatayo- 

(a) kufanyika kwa tathmini ili kubaini ukubwa wa 

maafa; 

(b) uainishaji wa ngazi ya maafa kama ya 

kijiji/mtaa, kata,wilaya, mkoa au taifa; na 

(c) utunzaji wa kumbukumbu za madhara kwenye 

kanzidata ya matukio ya maafa. 

 (2) Wakati wa kuratibu tathmini ya ukubwa wa 

maafa, Divisheni itazingatia taarifa, mapendekezo na 

ushiriki wa kamati za kitaalam za usimamizi wa maafa za 

mikoa, wilaya, kata, kijiji au mtaa. 

 (3)  Endapo maafa ni makubwa au madogo zaidi ya 

tathmini ya awali, Divisheni inaweza kuainisha upya ngazi 

ya maafa kama ya kijiji au mtaa, kata, wilaya, mkoa au 
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taifa baada ya kushauriana na kamati za usimamizi wa 

maafa katika ngazi husika. 
  
Timu ya 

tathmini ya  

madhara  na 

mahitaji  

 17.-(1)  Mara tu baada ya maafa kutokea au 

kufuatia maombi ya Kamati ya Wataalam ya Usimamizi 

wa Maafa katika ngazi ya mkoa, Divisheni itaratibu na 

kutuma timu ya tathmini kwenye eneo la maafa kwa lengo 

la kufanya tathmini ya mahitaji ya haraka na uharibifu. 

 (2) Timu ya tathmini itajumuisha wataalam ambao 

wataweza kukusanya taarifa muhimu zifuatazo- 

(a) taarifa za jumla kuhusu eneo la maafa; 

(b) kiwango na aina ya madhara;  

(c) mahitaji muhimu ya kimaisha kama vile  

chakula na lishe, malazi na  huduma za afya;  

(d) mahitaji ya makundi maalum; 

(e) mahitaji ya maji na usafi wa mazingira; 

(f) mahitaji ya kielimu; 

(g) mahitaji ya majengo na miundombinu; 

(h) taratibu zinazoendelea katika kushughulikia 

maafa; na 

(i) taarifa zozote muhimu. 

 (3) Tathmini ya mahitaji ya haraka na uharibifu 

itafanyika kwa kuzingatia mwongozo wa tathmini 

ulioandaliwa na Divisheni.  
  
Notisi ya  

kuondoka 
 18.-(1) Endapo itaonekana kuna haja ya wananchi 

kuondoshwa kutoka katika eneo la maafa, Waziri atatoa 

notisi kwa wananchi kuondoka katika eneo hilo na 

kuelekea katika eneo lililotengwa na kutambuliwa na 

Serikali kama makazi ya muda wakati wa maafa. 

 (2) Notisi ya kuondoka itakayotolewa kwa mujibu 

wa kanuni ndogo ya (1) itabainisha aina ya maafa, eneo 

linalotakiwa wananchi kuondoka na madhara yanayoweza 

kutokea kwa wananchi kama ilivyobainishwa kwenye 

Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

 (3) Endapo notisi inatolewa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1), Katibu Mkuu ataratibu shughuli za 

uondokaji wa wananchi kwa kushirikiana na Kamati za 

Usimamizi za Maafa na mamlaka na wadau wengine 

wanaohusika na dharura na usimamizi wa maafa 
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ikijumuisha Jeshi la Polisi Tanzania na Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji. 

 (4) Kila mtu atapaswa kuzingatia notisi ya 

kuondoka iliyotolewa kwa mujibu wa kanuni hii, na 

endapo hatazingatia notisi hiyo atalazimishwa na mamlaka 

kuondoka katika eneo la maafa.  

 
Notisi ya 

kurudi katika 

makazi ya 

awali au 

kwenda katika 

eneo salama 

 19.-(1) Endapo itaonekana inafaa, Waziri atatoa 

notisi ya kuwataka waathirika walio kwenye makazi ya 

muda kurudi katika makazi yao ya awali endapo 

yamethibitishwa kuwa ni salama baada ya maafa kutokea 

au kwenda eneo salama lililotengwa na Serikali kwa ajili 

ya makazi ya kudumu.  
  (2) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kanuni (1) 

itabainisha eneo linalotakiwa wananchi kurudi kama 

ilivyobainishwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
  (3) Kila mtu atapaswa kuzingatia notisi iliyotolewa 

kwa mujibu wa kanuni hii, na endapo hatazingatia notisi 

hiyo atalazimishwa na mamlaka kurudi katika  makazi 

yake ya awali yaliyothibitishwa kuwa ni salama baada ya 

maafa kutokea, au kwenda katika eneo salama lililotengwa 

na Serikali kwama makazi ya kudumu. 
  
Notisi ya 

kubaki katika 

sehemu 

ambapo mtu 

yupo 

 20.-(1) Endapo itaonekana kuwa kuna haja ya 

wananchi kubaki mahali walipo, Waziri atatoa notisi kwa 

wananchi hao kubaki mahali walipo kama ilivyoainishwa 

kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
  (2) Notisi ya wananchi kubaki mahali walipo 

itakayotolewa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) 

itabainisha aina ya janga na maafa yaliyotokea au 

yanayoweza kutokea, eneo linalotakiwa wananchi kubaki 

na madhara yanayoweza kutokea kwa wananchi endapo 

wataondoka katika eneo hilo. 

 (3) Endapo notisi inatolewa kwa mujibu wa kanuni 

ndogo ya (1), Katibu Mkuu ataratibu shughuli za wananchi 

kubaki mahali walipo kwa kushirikiana na kamati za 

usimamizi za maafa na mamlaka na wadau wengine 

zinazohusika na dharura na usimamizi wa maafa 

ikijumuisha Jeshi la Polisi Tanzania na Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji. 
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 (4) Kila mtu atapaswa kuzingatia notisi ya kubaki 

mahali alipo iliyotolewa kwa mujibu wa kanuni hii, na 

endapo hatazingatia notisi hiyo atalazimishwa na mamlaka 

kubaki mahali alipo.  
  
Notisi ya 

kuendelea na 

shughuli za 

kijamii na 

kiuchumi 

 21.-(1) Endapo itaonekana inafaa, Waziri atatoa 

notisi ya kumtaka mtu yeyote aliyetakiwa kubaki eneo 

alipo wakati wa maafa kuendelea na shughuli za kijamii 

na kiuchumi baada ya hali kuwa salama.  

 (2) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa kanuni (1), 

itakuwa kama iliyoainishwa kwenye Jedwali la Pili la 

Kanuni hizi. 
  

SEHEMU YA NNE  

UTARATIBU WA KUJITOLEA KATIKA USIMAMIZI WA MAAFA 
  
Ushiriki wa 

wanaojitolea 

katika 

usimamizi wa 

maafa 

 22.-(1) Mtu yeyote, taasisi binafsi au shirika lisilo 

la kiserikali linaweza kujitolea kufanya yafuatayo- 

(a) kutoa au kusaidia utoaji wa huduma za 

usimamizi wa maafa katika mkoa, wilaya, kata, 

kijiji au mtaa; na  

(b) kufanya jukumu lolote linalohusiana na 

usimamizi wa maafa kama itakavyoelekezwa 

na kamati za usimamizi wa maafa za ngazi 

husika. 

 (2) Mtu yeyote, taasisi binafsi au shirika lisilo la 

kiserikali linalotaka kujitolea kutekeleza majukumu 

yaliyobainishwa katika kanuni ndogo ya (1), linawajibika 

kujaza fomu ya maombi iliyoainshwa katika Jedwali la 

Tatu la Kanuni hizi na kuiwasilisha kwa Katibu wa Kamati 

ya Usimamizi wa Maafa iliyopo katika ngazi husika kabla 

ya kujihusisha na shughuli ya usimamizi wa maafa. 

 (3)  Endapo ombi la kujitolea lililowasilishwa kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (2) litakubaliwa, mwombaji 

atapaswa kujaza fomu ya kiapo cha maadili cha kujitolea 

kwenye shughuli za usimamizi wa maafa kilichopo 

kwenye Jedwali la Nne la Kanuni hizi. 

 (4) Mtu, taasisi au shirika litakalojitolea, wakati wa 

matukio ya maafa litapaswa kuwa na vifaa muhimu kwa 

ajili ya kutekeleza shughuli hizo. 
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 (5) Endapo mtu, taasisi au shirika linalojitolea 

wakati wa matukio ya maafa litakuwa halina vifaa 

muhimu, linaweza kupatiwa vifaa na mamlaka 

zinazohusika ili kutekeleza shughuli hizo, na vifaa hivyo 

vitaendelea kuwa mali ya mamlaka iliyovitoa. 

 (6)  Mtu yeyote, taasisi binafsi au shirika lisilo la 

kiserikali litakalo kiuka kiapo cha maadili 

kilichobainishwa chini ya kanuni ndogo ya (3) litakuwa 

limetenda kosa na-  

(a) iwapo ni mtu ndiye ametenda kosa na akatiwa 

hatiani, atalipa faini isiyopungua shilingi laki 

mbili na isiyozidi shilingi laki tano au kifungo 

kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi 

miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

(b) iwapo ni  taasisi binafsi au shirika lisilo la 

kiserikali ndiyo limetenda kosa na kutiwa 

hatiani, litalipa faini isiyopungua shilingi laki 

mbili na isiyozidi shilingi laki tano au 

kufungiwa kujihusisha na shughuli za 

usimamizi wa maafa kwa muda usiopungua 

mwezi mmoja na usiozidi miezi mitatu au vyote 

kwa pamoja. 
  
Majibu ya 

ombi la 

kujitolea na 

ukomo wa 

kujitolea 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 23.-(1) Ombi la kujitolea kwenye shughuli za 

usimamizi wa maafa lililowasilishwa kwamujibu wa 

kanuni ya 22(2), litajibiwa kwa maandishi na Katibu wa 

Kamati ya Usimamizi wa Maafa katika ngazi husika 

ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea ombi hilo, 

ikielezwa endapo mwombaji amekubaliwa au 

amekataliwa.  

 (2) Endapo mwombaji atakubaliwa kujitolea 

kwenye shughuli za usimamizi wa maafa, atahudumu 

katika shughuli hizo hadi pale ambapo- 

(a) ataacha kujitolea baada ya kutoa notisi ya siku 

saba kwa Katibu wa Kamati ya Usimamizi wa 

Maafa katika ngazi husika ikieleza nia yake ya 

kuacha kujitolea kwenye shughuli za usimamizi 

wa maafa; 

(b) atakiuka kiapo cha maadili ya kujitolea kwenye 

shughuli za usimamizi wa maafa alichokiapa 
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kwa mujibu wa kanuni ya 22(3);  

(c) atashindwa kutekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi na weledi unaotakiwa; 

(d) atakaidi au atashindwa kutoa taarifa ya 

utekelezaji wa majukumu yake kwenye Kamati 

ya Usimamizi wa Maafa baada ya kuelekezwa 

kufanya hivyo na kamati husika; 

(e) atahama kutoka eneo alilokuwa anatekeleza 

majukumu yake na kuhamia eneo lingine 

ambako atawajibika kuomba upya kujitolea kwa 

Kamati ya Usimamizi wa Maafa ya eneo husika; 

(f) atafariki; au 

(g) itathibitishwa na daktari kuwa na matatizo ya 

kiafya yanayozuia kutekeleza majukumu yake. 
  
Kuanzishwa 

na ushiriki wa 

klabu katika 

shughuli za 

usimamizi wa 

maafa 

 

 24.-(1) Mtu, kikundi au taasisi yoyote inaweza 

kuanzisha klabu au kikundi kwa lengo la kutoa elimu na 

kuhamasisha kuhusu usimamizi wa maafa na kujitolea 

kusaidia waathirika wakati wa maafa. 

 (2)  Klabu au kikundi kitakachoanzishwa kwa 

mujibu wa kanuni ndogo ya (1), kitatakiwa kujitambulisha 

na kueleza shughuli zake kwenye Kamati ya Usimamizi 

wa Maafa katika ngazi husika. 
  
  

SEHEMU YA TANO 

MASHARTI YA JUMLA 
 

Utoaji wa 

taarifa 
25.-(1) Kamati za usimamizi wa maafa zitakuwa na 

mamlaka ya kutoa taarifa zozote zinazohusiana na 

usimamizi wa maafa katika maeneo yao kwa kuzingatia 

Sheria. 

 (2) Mtu yeyote atakayetoa taarifa zinazohusiana na 

maafa bila ridhaa ya Kamati ya Usimamizi wa Maafa 

katika eneo husika, atakuwa ametenda kosa, na atawajibika 

iwapo atatiwa hatiani kulipa faini isiyopungua shilingi laki 

mbili na isiyozidi shilingi laki tano au kifungo 

kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi miezi mitatu 

au vyote kwa pamoja.  

 (3) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1) na 

(2), taarifa itakayotolewa na mtu yeyote kwa nia njema ya 



Kanuni Za Usimamizi Wa Maafa 

Tangazo la Serikali Na. 658A (Linaendelea.) 

20 
 

kutoa tahadhari ya janga haitasebakika kuwa ni kosa.  
  
Masharti 

kuhusu 

ukusanyaji wa 

misaada na 

michango 

wakati wa 

maafa 

 

 26.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kushawishi, 

kukusanya au kutekeleza shughuli yoyote yenye lengo la 

kushawishi au kukusanya michango au misaada wakati 

wa maafa bila ridhaa ya Kamati ya Usimamizi wa Maafa 

ya eneo husika.  

 (2) Fedha au misaada yoyote iliyokusanywa au 

kutolewa kwa ajili ya shughuli za maafa, zitawasilishwa 

kwenye Kamati ya Usimamizi wa Maafa ya eneo husika 

kwa kuzingatia utaratibu ufuatao-  
 (a) misaada ya vifaa au vyakula itahakikiwa na 

kuthibitishwa usalama wake na Kamati za 

maafa kwa kushirikisha mamlaka za usalama na 

udhibiti ubora  katika ngazi husika; 

(b) misaada yoyote inayohusisha masuala ya afya, 

ithibitishwe usalama wake na mamlaka za afya 

katika ngazi husika kabla ya kupokelewa; 

(c) misaada ya fedha itaingizwa moja kwa moja 

kwenye akaunti ya Benki ya Mfuko wa Taifa 

wa Usimamizi wa Maafa  kwa kila mchangiaji 

kuandika neno “maafa” likifuatiwa na jina la 

Wilaya maafa yalipotokea au aina ya janga; 

(d) endapo itahitajika, Katibu Mkuu atatoa kibali  

kwa mkoa na halmashauri husika kutumia 

akaunti ya matumizi mengineyo na kila 

mchangiaji atatakiwa kuandika neno “maafa” 

likifuatiwa na jina la wilaya husika iliyoathirika 

na janga na michango hiyo itatolewa taarifa 

kwenye Kamati ya Usimamizi wa Maafa katika 

ngazi husika na kupata kibali cha matumizi 

kutoka kwa Katibu Mkuu; na 

(e) ikiwa ni misaada ya fedha kwa njia ya 

uhawilishaji, fedha hiyo itapelekwa kwa 

wananchi kupitia akaunti ya Serikali ya Mfuko 

wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa au  akaunti 

ya matumizi mengineyo kwa mkoa na 

halmashauri iliyoidhinishwa na Katibu Mkuu 

kutumika katika ngazi husika. 
  (3) Fedha au misaada iliyokusanywa kwa mujibu 
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wa kanuni ya 25 (2), kwa ajili ya shughuli za usimamizi 

wa maafa itatumika kwa shughuli iliyokusudiwa na 

endapo- 
(a) fedha hizo zitatumika kwa shughuli za maafa na 

kubaki, zitawekwa kwenye Mfuko wa Taifa wa 

Usimamizi wa Maafa; 

(b) misaada mingine iliyokusanywa itatumika na 

kubaki, itapelekwa kwenye ghala la kuhifadhia 

misaada ya kibinadamu lililoanzishwa kwa mujibu 

wa kanuni ya 27 lililopo karibu na eneo la maafa au 

kama itakavyoelekezwa na Katibu Mkuu.    

  (4)  Misaada ya fedha  zitakazovuka miaka miwili ya 

fedha bila kutumika zitahamishiwa kwenye Mfuko wa Taifa wa 

Usimamizi wa Maafa. 

 (5) Wizara kupitia mwongozo inaweza kuweka 

utaratibu bora wa makusanyo, malipo ya fedha za misaada ya 

maafa na matumizi ya vifaa vya misaada ya kibinadamu kwa 

kadri itakavyoonekana inafaa. 
  
Ghala la 

kuhifadhia 

misaada ya 

kibinadamu 

 27.-(1) Kutakuwa na ghala la kuhifadhia misaada ya 

kibinadamu litakaloanzishwa na Wizara katika kila kanda au 

kwa kadri ya mahitaji. 

 (2) Ghala lililoanzishwa kwa mujibu wa kanuni ndogo 

ya (1), litasimamiwa na wizara kwa kushirikiana na mamlaka ya 

mkoa husika.  
  
Rejesta ya 

kutoa na 

kupokea 

misaada ya 

kibinadamu 

 28.-(1) Itaandaliwa rejesta maalum kwa ajili ya kupokea 

na kutoa misaada ya kibinadamu. 

 (2) Misaada yote ya kibinadamu itakayopokelewa na 

kutolewa itaingizwa kwenye rejesta maalum ya Kamati ya 

Usimamizi wa Maafa katika ngazi husika. 

 (3) Wizara kupitia mwongozo inaweza kuweka 

utaratibu bora wa kupokea misaada ya maafa kila mara 

kwa kadiri itakavyoonekana inafaa.   
  
Makosa na 

adhabu 

 

 29.  Mtu yoyote atayekiuka masharti ya Kanuni hizi 

ambapo adhabu mahsusi haijatolewa, atakuwa anatenda kosa, 

na iwapo atatiwa hatiani, atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi laki tano au kifungo 

kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi miezi mitatu au 

vyote kwa pamoja.  
  
Kufutwa kwa  

TS Na.  
 30.  Kanuni za Usimamizi wa Maafa zinafutwa. 
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12 la mwaka 

2017 

 
_________ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 9(2)) 

_________ 

 

TAARIFA YA TATHMINI YA MADHARA YA MAAFA NA MAHITAJI  

  

1. Aina ya maafa. 

2. Eneo lililoathirika (kwa ukubwa gani) ikijumuisha majina ya vijiji, kata, wilaya na 

mikoa. 

3. Tarehe na muda wa tukio. 

4. Idadi ya vifo (kwa kuzingatia jinsia, umri katika makundi na watu wenye ulemavu). 

5. Idadi ya majeruhi (kwa kuzingatia jinsia, umri katika makundi na watu wenye 

ulemavu). 

6. Idadi ya watu waliookolewa, waliopotea na waliohamishwa. 

7. Idadi ya kaya zilizoathirika na idadi ya waathirika (kwa kuzingatia jinsia, umri 

katika makundi na watu wenye ulemavu). 

8. Idadi ya makazi yaliyoathirika (nyumba zilizobomoka kabisa na zilizoathirika kiasi). 

9. Idadi ya waliopoteza makazi (kwa kuzingatia jinsia, umri katika makundi na watu 

wenye ulemavu). 

10. Idadi ya watu walioathirika kwa namna nyingine na aina ya madhara (kwa 

kuzingatia jinsia, umri katika makundi na watu wenye ulemavu). 

11. Idadi ya mifugo waliokufa au walioathirika.  

12. Uharibifu wa mazao (aina ya mazao na ukubwa wa eneo kwa ekari/hekta). 

13. Uharibifu wa miundombinu na kiwango cha uharibifu (barabara, madaraja, reli, 

nishati, mawasiliano, viwanda, usambazaji wa maji, majengo ya serikali, shule, vituo 

vya afya, kilimo n.k) na kiwango cha hasara na gharama za kurejesha hali. 

14. Aina ya misaada inayohitajika kama vile: 

(a) Huduma za afya na saikolojia;  

(b) Misaada ya kibinadamu kama vile:  

(i) Mablanketi; 

(ii) makazi 

(iii) chakula; 

(iv) maji; 

(v) mavazi.  

(c) dawa na vifaa tiba ikiwemo chanjo, madawa ya kutibu maji, madawa ya 

binadamu na mifugo  

(d) vifaa vya huduma kama vile: 

(i) viti vya wagonjwa,  

(ii) malori/ mabasi; 

(iii)  ndege; 

(iv) Boti au mitumbwi. 

(e) programu za ukarabati na kujenga upya. 

15. Hali ya hewa ya eneo la maafa.  

16. Vifaa vinavyohitajika kama vile redio, jenereta, visafishaji maji na matanki ya maji.  

17. Fedha zinazohitajika kulipia gharama mbalimbali ikiwemo usafiri wa ndani, 

upakuaji wa vifaa na kuhifadhi sehemu salama. 

18. Aina na kiasi cha vifaa vinavyoweza kununuliwa ndani ya nchi. 

19. Aina na kiasi cha vifaa vya huduma za kibinadamu vinavyohitajika kutoka nje ya 

nchi pamoja na maelekezo ya namna ya usafirishaji kama vile njia inayopaswa 
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kutumika (anga au maji), nyaraka zinazohitajika kwa kibali cha haraka cha forodha 

na vyeti vya afya vinavyohitajika.  

20. Kipindi cha dharura kinachotarajiwa (kwa kawaida isizidi miezi 3). 

21. Hatua zilizochukuliwa na Kamati ya Usimamizi wa Maafa katika ngazi husika. 

(a) ……………. 

(b) ……………. 

(c) ……………... 

22. Taasisi, mashirika na wadau wanaotoa huduma za kibinadamu za hiyari 

(a) …………. 

(b) …………. 

(c) …………. 

23. Aina ya mchango uliopokelewa na jina la mchangiaji au mfadhili 

(a) ……………….. 

(b) ……………….. 

(c) ……………….. 

 

24. Changamoto au mapungufu yaliyojitokeza wakati wa kukabili maafa. 

25. Maoni na mapendekezo ya jumla. 

26. Chanzo cha maelezo ya tukio. 

 

 

________ 

JEDWALI LA PILI 

_________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1) (a); 18(2); 19(2); 20(1) na 21(2)) 

 

SEHEMU A 

 

TANGAZO LA KUONDOKA KATIKA ENEO LA MAAFA AU HATARISHI 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1) (a) na (ii)) 

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea) …………………….. 

tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo la………………..(taja 

eneo husika lililoathiriwa na maafa), na kwa kuzingatia Notisi ya Kuondoka iliyotolewa 

tarehe…………..mwezi……..20……,watu wote mliopo katika eneo hilo mnatangaziwa kuwa, hadi 

tarehe……………mwezi…………20…..Saa….alfajiri/asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku, 

mnatakiwa kuwa mmeondoka katika eneo hilo na kuelekea eneo lililotengwa kwa ajili ya makazi ya 

muda liitwalo………………………………………… 

 

Endapo mtu yeyote atakiuka tangazo hili, ataondolewa kwa nguvu na mamlaka za serikali ili 

kunusuru maisha yake na ya wengine.  

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:……………………….... 
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SEHEMU B 

 

NOTISI YA KUONDOKA KATIKA ENEO LA MAAFA/HATARISHI  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 18(1 ) na (2))  

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea) …………………….. 

tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo la………………..(taja 

eneo husika lililoathiriwa na maafa), watu wote waliopo katika eneo hilo mnaelekezwa kuwa, hadi 

kufikia 

tarehe………………mwezi…………20…..Saa….alfajiri/asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku, 

mnatakiwa kuwa mmeondoka katika eneo hilo na kuelekea eneo lililotengwa kwa ajili ya makazi ya 

muda liitwalo………………………………………… 

 

Endapo mtu yeyote atakiuka tangazo hili, ataondolewa kwa nguvu na mamlaka za serikali ili 

kunusuru maisha yake na ya wengine.  

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:……………………… 
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SEHEMU C 

 

NOTISI YA KURUDI KATIKA MAKAZI AU ENEO SALAMA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 19(1) na (2)) 

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea) …………………….. 

tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo la………………..(taja 

eneo husika lililoathiriwa na maafa), watu wote waliopo katika eneo la makazi ya muda 

mnaelekezwa kuwa, hadi kufikia 

tarehe………………mwezi…………20…..Saa….alfajiri/asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku, 

mnatakiwa kuwa mmerudi katika makazi yenu ya awali kwa kuwa yamethibitishwa kuwa ni salama 

au kuelekea eneo lililotengwa kwa ajili ya makazi ya kudumu 

lililopo………………………………………… 

 

Endapo mtu yeyote atakiuka tangazo hili, ataondolewa kwa nguvu na mamlaka za serikali kurudi 

katika makazi yake ya awali au kwenda eneo salama lililotengwa na serikali kwa ajili ya makazi ya 

kudumu.  

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:……………………… 

 

 



Kanuni Za Usimamizi Wa Maafa 

Tangazo la Serikali Na. 658A (Linaendelea.) 

26 
 

SEHEMU D 

 

TANGAZO LA KUSIMAMISHA AU KUZUIA UUZAJI WA VILEO, VINYWAJI, SILAHA AU 

VITU VINGINE KATIKA ENEO LA MAAFA AU ENEO HATARISHI  

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(1)(a)(ii)) 

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea) …………………….. 

tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo la………………..(taja 

eneo husika lililoathiriwa na maafa), watu wote waliopo katika eneo hilo mnatangaziwa kuwa, ni 

marufuku kuuza………………………..(taja kitu kinachozuliwa)  kuanzia 

tarehe………………mwezi…………20…..Saa….alfajiri/asubuhi/mchana/alasiri/jioni/usiku, hadi 

itakavyotangazwa vinginevyo.  

 

Endapo mtu yeyote atakiuka tangazo hili, atalazimishwa na mamlaka za serikali kutii marufuku 

hiyo ili kunusuru maisha yake nay a wengine.  

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:……………………… 
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SEHEMU E 

 

NOTISI YA KUTOONDOKA AU KUBAKI SEHEMU MTU ALIPO  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 20(1) na (2)) 

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea) …………………….. 

tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo la………………..(taja 

eneo husika lililoathiriwa au linalotarajiwa kuathiriwa na maafa), mtu yeyote aliyepo katika eneo 

la……………………………..(taja eneo ambalo mtu hapaswi kuondoka) hauruhusiwi kuondoka 

katika eneo alipo hadi itakavyoelekezwa vinginevyo. 

 

Endapo mtu yeyote atakiuka notisi hii, atalazimishwa na mamlaka za serikali kubaki katika eneo 

alipo ili kunusuru maisha yake na ya wengine.  

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:……………………… 
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SEHEMU F 

 

NOTISI YA KUENDELEA NA SHUGHULI ZA KIJAMII NA KIUCHUMI BAADA YA NOTISI 

YA KUBAKI SEHEMU MTU ALIPO 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 21(1) na (2))  

 

 

Kutokana na kutokea kwa janga la (taja aina ya janga lililotokea au lililotarajiwa kutokea) 

…………………….. tarehe………………mwezi……………….20…..Saa………katika eneo 

la………………..(taja eneo husika lililoathiriwa au lililotarajiwa kuathiriwa na maafa), mtu yeyote 

aliyekuwepo katika eneo la……………………………..(taja eneo ambalo mtu hakupaswa 

kuondoka) ambaye alitakiwa kubaki eneo alipo wakati wa maafa, anatakiwa kuendelea na shughuli 

za kijamii na kiuchumi baada ya hali kuwa salama. 

 

Imetolewa na (Jina la Waziri):………………………………………… 

Cheo chake:……………………………………………… 

Sahihi:…………………………. 

Tarehe:…………………… 
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JEDWALI LA TATU 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 22(2)) 

 

FOMU YA MAOMBI YA KUJITOLEA  

KWENYE SHUGHULI ZA USIMAMIZI WA MAAFA 

 

1. Mtu 

(a) Jina kamili……………………………………………………. 

(b) Jinsi………….. 

(c) Umri…………. 

(d) Uraia……………….. 

(e) Namba ya kitambulisho (NIDA, pasi ya kusafiria, leseni ya udereva, kitambulisho 

cha mpiga kura au utambulisho wowote)……………………………………….. 

(f) Anuani ya posta……………………………………………………… 

(g) Namba ya simu……………………………………………………… 

(h) Jina la mwajiri (kama yupo)………………………………………… 

(i) Aina ya ajira (kama ipo)…………………………………………….. 

(j) Aina ya huduma/kazi/utaalam/vifaa/shughuli ambayo mwombaji anatarajiwa 

kujitolea katika usimamizi wa 

maafa……………………………………………………………. 

 

……………………     ……………… 

Saini ya mwombaji          Tarehe 

 

2. Taasisi binafsi/Shirika lisilo la kiserikali 

(a) Jina la Taasisi binafsi/Shirika lisilo la kiserikali 

………………………………………………………… 

(b) Namba ya usajili……………………………………… 

(c) Aina ya huduma zinazotolewa kwa kuzingatia hali ya 

usajili………………………… 

(d) Aina ya huduma/kazi/shughuli ambayo mwombaji anatarajiwa kujitolea katika 

usimamizi wa maafa……………………………………………………………. 

 

 

……………………  …………………   ……………… 

Saini ya mwombaji   Cheo          Tarehe 

 

3. Kwa matumizi ya Kamati ya Usimamizi wa Maafa katika ngazi husika 

(a) Tarehe ombi lilipopokelewa………………………………………………. 

(b) Jina na namba ya simu ya mtu aliyepokea………………………………. 

(c) Jibu/uamuzi kuhusu ombi lililopokelewa (mwombaji amekubaliwa/amekataliwa) 

……………………………….. 

 

 

……………………  …………………   ……………… 

Saini ya mtoa uamuzi  Cheo           Tarehe 
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_________ 

JEDWALI LA NNE 

_________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 22(3)) 

 

KIAPO CHA MAADILI KATIKA KUJITOLEA  

KWENYE SHUGHULI ZA USIMAMIZI WA MAAFA 

 

Mimi……………………………………………………………..(jina la mwombaji aliyekubaliwa 

ombi lake), kwa hiyari yangu bila kushurutishwa na mtu yeyote naapa/nathibitisha kwamba niko 

tayari kujitolea katika shughuli za usimamizi wa maafa katika eneo la……………………….(taja 

eneo husika) kwa kuzingatia yafuatayo: - 

 

1. Sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya usimamizi wa maafa na sheria nyingine za 

Nchi. 
 

2. Nitatoa huduma za kujitolea kwa weledi bila woga, upendeleo au huba kwa nitakaokuwa 

nawahudumia. 
 

3. Nitatekeleza majukumu yangu chini ya uangalizi na usimamizi wa Kamati ya Usimamizi 

wa Maafa iliyopo katika eneo langu. 
 

4. Sitatekeleza majukumu yangu kama wakala wa aina yoyote ile na badala yake 

nitatekeleza majukumu yangu kwa nafasi ya kujitolea kama nilivyoomba na kukubaliwa. 
 

5. Sitatoa taarifa zozote au maoni kupitia vyombo vya habari kuhusu shughuli nitakazokuwa 

natekeleza isipokuwa kwa idhini ya Kamati ya Usimamizi wa Maafa ya eneo langu. 
 

6. Nitatekeleza majukumu yangu kwa uaminifu bila kumbagua mtu yeyote kwa misingi ya 

rangi, hali ya mtu, dini, umri, jinsi, historia au asili ya mtu. 
 

7. Na kwamba, kwa kiapo hiki nathibitisha kuwa hakuna udanganyifu, makosa ya kimantiki 

au ushawishi wowote kwangu na niko tayari kuwajibika mimi mwenyewe endapo 

itathibitika kuwa nilidanganya au nilishawishiwa vinginevyo kuhusiana na maelezo 

niliyoyatoa katika kiapo hiki.  

NA NINATAMKA NA KUAPA/KUKIRI kiapo hiki nikiwa na akili timamu nikiamini 

kwamba, yote niliyoyaapa/niliyokiri katika kiapo hiki ni kweli, kweli tupu.  

 

 

KIAPO HIKI KIMEAPWA ……….. na   

………………………………. ambaye namfahamu 

mimi mwenyewe /ametambulishwa kwangu na          .        ............................. 

…………………….…………….………….                                             MUAPAJI 

ambaye namfahamu mimi mwenyewe                                 

leo tarehe ………..mwezi wa……………….20….                                                                                                        

 

MBELE YANGU;  

JINA: …………………………………………….. 

SAHIHI:………………………… ………………. 

ANUANI: ………………………………………… 

WADHIFA: Mwenyekiti wa Kamati ya Usimamizi wa Maafa 

 

 

Dodoma,                                  GEORGE BONIFACE SIMBACHAWENE 

    21
st
 Novemba, 2022             Waziri wa Nchi Ofisi ya WaziriMkuu-

Sera, Bunge na Uratibu 


